Bawul ɗinkayan aiki ne da ake amfani da shi wajen watsawa da sarrafa iskar gas da ruwa tare da akalla shekaru dubu na tarihi.
A halin yanzu, a cikin tsarin bututun ruwa, bawul mai sarrafawa shine abin sarrafawa, kuma babban aikinsa shine ware kayan aiki da tsarin bututun, daidaita kwararar ruwa, hana kwararar ruwa, daidaita da kuma fitar da matsin lamba. Tunda yana da matukar muhimmanci a zabi bawul mai sarrafawa mafi dacewa don tsarin bututun, yana da matukar muhimmanci a fahimci halayen bawul da matakai da tushen zabar bawul.
Matsi na musamman na bawul
Matsin lamba na bawul ɗin yana nufin matsin lamba da aka tsara dangane da ƙarfin injinan sassan bututu, wato, matsin lamba ne da aka yarda da shi na bawul ɗin a yanayin zafi da aka ƙayyade, wanda ke da alaƙa da kayan bawul ɗin. Matsin lamba na aiki ba iri ɗaya bane, saboda haka, matsin lamba na asali siga ne wanda ya dogara da kayan bawul ɗin kuma yana da alaƙa da zafin aiki da aka yarda da shi da matsin lamba na kayan.
Bawul wani abu ne da ake amfani da shi a cikin tsarin zagayawar jini na matsakaici ko tsarin matsi, wanda ake amfani da shi don daidaita kwararar jini ko matsin lamba na matsakaici. Sauran ayyuka sun haɗa da kashewa ko kunna kafofin watsa labarai, sarrafa kwararar jini, canza alkiblar kwararar rediyo, hana kwararar rediyo ta koma baya, da kuma sarrafa ko fitar da matsin lamba.
Ana cimma waɗannan ayyuka ta hanyar daidaita matsayin rufewar bawul. Ana iya yin wannan daidaitawa da hannu ko ta atomatik. Aikin hannu kuma ya haɗa da aikin sarrafa tuƙi da hannu. Ana kiran bawul ɗin da aka sarrafa da hannu bawul ɗin hannu. Bawul ɗin da ke hana kwararar dawowa ana kiransa bawul ɗin duba; wanda ke sarrafa matsin lamba ana kiransa bawul ɗin aminci ko bawul ɗin rage gudu.
Zuwa yanzu, masana'antar bawul ta sami damar samar da cikakken nau'ikanbawuloli na ƙofa, bawuloli na duniya, bawuloli na matsi, bawuloli na toshewa, bawuloli na ƙwallon ƙafa, bawuloli na lantarki, bawuloli na sarrafa diaphragm, bawuloli na duba, bawuloli na aminci, bawuloli masu rage matsin lamba, tarkunan tururi da bawuloli na kashewa na gaggawa. Kayayyakin bawuloli na rukuni 12, samfura sama da 3000, da ƙayyadaddun bayanai sama da 4000; matsakaicin matsin lamba na aiki shine 600MPa, matsakaicin diamita mara iyaka shine 5350mm, matsakaicin zafin aiki shine 1200℃, mafi ƙarancin zafin aiki shine -196℃, kuma hanyar da ta dace ita ce Ruwa, tururi, mai, iskar gas, mai ƙarfi na lalata abubuwa (kamar nitric acid mai ƙarfi, matsakaicin yawan sulfuric acid, da sauransu).
Kula da zaɓin bawul:
1. Domin rage zurfin bututun da ke rufe ƙasa,bawul ɗin malam buɗe idogalibi ana zaɓarsa don bututun mai girman diamita; babban rashin amfanin bawul ɗin malam buɗe ido shine farantin malam buɗe ido yana mamaye wani yanki na ruwan, wanda ke ƙara asarar kai;
2. Bawuloli na al'ada sun haɗa dabawuloli na malam buɗe ido, bawuloli na ƙofa, bawuloli na ƙwallo da bawuloli na toshewa, da sauransu. Ya kamata a yi la'akari da kewayon bawuloli da ake amfani da su a cikin hanyar sadarwar samar da ruwa a cikin zaɓin.
3. Yin amfani da bawuloli na ƙwallo da bawuloli na toshewa da sarrafa su yana da wahala kuma yana da tsada, kuma gabaɗaya sun dace da bututun ƙanana da matsakaicin diamita. Bawuloli na ƙwallo da bawuloli na toshewa suna kiyaye fa'idodin bawuloli na ƙofa ɗaya, ƙaramin juriya ga kwararar ruwa, ingantaccen rufewa, aiki mai sassauƙa, aiki mai sauƙi da kulawa. Bawuloli na toshewa kuma yana da fa'idodi iri ɗaya, amma ɓangaren wucewar ruwa ba da'ira ce mai kyau ba.
4. Idan ba shi da wani tasiri sosai ga zurfin ƙasan murfin, yi ƙoƙarin zaɓar bawul ɗin ƙofar; tsayin bawul ɗin ƙofar lantarki mai girman diamita yana shafar zurfin bututun da ke rufe ƙasa, kuma tsawon bawul ɗin ƙofar kwance mai girman diamita yana ƙara yankin kwance da bututun ke sha kuma yana shafar tsarin sauran bututun;
5. A cikin 'yan shekarun nan, saboda inganta fasahar siminti, amfani da simintin yashi na resin zai iya gujewa ko rage sarrafa injina, ta haka rage farashi, don haka ya kamata a bincika yuwuwar bawuloli na ƙwallo da ake amfani da su a cikin bututun mai girman diamita. Dangane da layin raba girman ma'auni, ya kamata a yi la'akari da shi kuma a raba shi bisa ga takamaiman yanayin.
Lokacin Saƙo: Nuwamba-03-2022
