• kai_banner_02.jpg

Bawul ɗin ƙofa da bawul ɗin tsayawa

A stopcockbawul ɗin [1] bawul ne mai madaidaiciya wanda ke buɗewa da rufewa da sauri, kuma ana amfani da shi akai-akai don watsawa tare da barbashi da aka dakatar saboda tasirin gogewa na motsi tsakanin saman hatimin sukurori da cikakken kariya daga hulɗa da matsakaici mai gudana lokacin da aka buɗe shi gaba ɗaya. Wani muhimmin fasali shine cewa yana da sauƙin daidaitawa da gine-ginen tashoshi da yawa, don haka bawul ɗaya zai iya samun tashoshi biyu, uku, ko ma huɗu daban-daban na kwarara. Wannan yana sauƙaƙa ƙirar tsarin bututu, yana rage adadin bawuloli da ake amfani da su, kuma yana rage wasu haɗin da ake buƙata a cikin kayan aiki.

Yadda yake aiki da ValvesstopcockJikunan da ke da ramuka ta cikin jiki a matsayin sassan buɗewa da rufewa. Jikin toshe yana juyawa da sandar [2] don cimma aikin buɗewa da rufewa. Ƙaramin bawul ɗin toshewa, wanda ba a buɗe ba, ana kuma kiransa da "cocker". Jikin toshewa na bawul ɗin toshewa galibi mazugi ne (akwai kuma jiki mai siffar silinda), wanda aka daidaita shi da saman mazugi na jikin bawul don samar da haɗin rufewa. Bawul ɗin toshewa shine nau'in bawul na farko da aka yi amfani da shi, tare da tsari mai sauƙi, buɗewa da rufewa cikin sauri, da ƙarancin juriya ga ruwa. Bawul ɗin toshewa na yau da kullun suna dogara ne akan hulɗa kai tsaye tsakanin jikin toshewa na ƙarfe da aka gama da jikin bawul don rufewa, don haka rufewa ba shi da kyau, ƙarfin buɗewa da rufewa babba ne, mai sauƙin sawa, kuma yawanci ana iya amfani da shi ne kawai a lokutan ƙarancin matsin lamba (ba sama da megapascal 1 ba) da ƙaramin diamita (ƙasa da mm 100).

 

Classify

Dangane da tsarin tsarin, ana iya raba shi zuwa nau'i huɗu: bawul ɗin toshe mai matsewa, bawul ɗin toshe mai rufe kansa, bawul ɗin toshewa da bawul ɗin toshe mai allurar mai. Dangane da tsarin tashar, ana iya raba shi zuwa nau'i uku: bawul ɗin toshewa madaidaiciya, bawul ɗin tsayawa mai hanyoyi uku da bawul ɗin toshewa mai hanyoyi huɗu. Akwai kuma bawul ɗin toshewa mai hanyoyi huɗu.

Ana rarraba bawuloli masu toshewa ta amfani da su, waɗanda suka haɗa da: bawuloli masu toshewa masu laushi, bawuloli masu toshewa masu tauri da aka shafa mai da mai, bawuloli masu toshewa masu toshewa, bawuloli masu toshewa masu hanyoyi uku da huɗu.

 

Fa'idodi

1. Ana amfani da bawul ɗin toshewa don aiki akai-akai, kuma buɗewa da rufewa suna da sauri da sauƙi.

2. Juriyar ruwa na bawul ɗin toshewa ƙarami ne.

3. Bawul ɗin toshewa yana da tsari mai sauƙi, ƙaramin girma, nauyi mai sauƙi da sauƙin kulawa.

4. Kyakkyawan aikin rufewa.

5. Ba a iyakance shi da alkiblar shigarwa ba, kuma alkiblar kwararar hanyar sadarwa na iya zama ba bisa ƙa'ida ba.

6. Babu girgiza, ƙarancin hayaniya.

 

Bawuloli masu laushi na ƙofar rufewa

Bawul ɗin ƙofar hatimi mai laushi, bawul ɗin masana'antu, ɓangaren buɗe bawul ɗin ƙofar hatimi mai laushi da kuma rufewa su ne rago, alkiblar motsin ragon yana daidai da alkiblar ruwa, bawul ɗin ƙofar za a iya buɗe shi gaba ɗaya da rufewa kawai, ba za a iya daidaita shi da matse shi ba. Ragon yana da saman rufewa guda biyu, bawul ɗin ƙofar da aka fi amfani da shi a yanayin da aka fi amfani da shi yana samar da yanki, kusurwar wedge ya bambanta da sigogin bawul, diamita mai suna DN50~DN1200, zafin aiki: ≤200°C.

 

Ka'idar samfurin

Farantin ƙofar sashinbawul ɗin ƙofaana iya yin e gaba ɗaya, wanda ake kira ƙofar da tauri; Haka kuma ana iya yin ta zuwa rago wanda zai iya samar da ɗan ƙaramin canji don inganta ƙera ta da kuma rama karkacewar kusurwar saman rufewa a cikin tsarin sarrafawa, wanda ake kira ragon roba.

Hatimin laushibawuloli na ƙofaan raba su zuwa nau'i biyu: sandar buɗewabawul ɗin ƙofar hatimi mai laushida hatimin sanda mai duhubawul ɗin ƙofa. Yawanci akwai zare mai siffar trapezoidal a kan sandar ɗagawa, wanda ke canza motsi mai juyawa zuwa motsi mai layi ta cikin goro a tsakiyar ragon da kuma ramin jagora akan jikin bawul, wato, ƙarfin aiki zuwa cikin tura aiki. Lokacin da aka buɗe bawul ɗin, lokacin da tsayin ɗaga ragon ya yi daidai da diamita na bawul sau 1:1, kwararar ruwan ba ta da matsala kwata-kwata, amma ba za a iya sa ido kan wannan matsayin ba yayin aiki. A zahiri, ana nuna shi da gefen tushe, wato, matsayin da ba za a iya buɗewa ba, a matsayin matsayinsa na buɗe gaba ɗaya. Domin yin la'akari da kullewa saboda canjin zafin jiki, yawanci ana buɗe shi zuwa matsayin kololuwa sannan a mayar da shi 1/2-1 juyawa a matsayin matsayin bawul ɗin da aka buɗe gaba ɗaya. Saboda haka, matsayin bawul ɗin da aka buɗe gaba ɗaya ana ƙaddara shi ta wurin matsayin ragon (watau bugun). Ya kamata a sanya wannan nau'in bawul ɗin a kwance a cikin bututun.

Bukatun Janar

1. Bayani dalla-dalla da nau'ikanbawuloli masu laushi na ƙofar hatimiya kamata ya cika buƙatun takardun ƙirar bututun mai.

2. Tsarin bawul ɗin ƙofar hatimi mai laushi ya kamata ya nuna buƙatun lambar ƙasa bisa ga ta. Idan ma'aunin kasuwanci ne, ya kamata a nuna bayanin da ya dace game da samfurin.

3. Matsin aiki nabawul ɗin ƙofar hatimi mai laushiyana buƙatar matsin lamba na bututun ≥, ba tare da shafar farashi ba, matsin lambar aiki da bawul ɗin zai iya ɗauka ya kamata ya fi matsin lamba na ainihin bututun aiki, kuma kowane gefen bawul ɗin ƙofar hatimi mai laushi ya kamata ya iya jure wa ƙimar matsin lamba na bawul ɗin sau 1.1 ba tare da zubewa ba;

4. Matsayin masana'antu nabawul ɗin ƙofar hatimi mai laushiya kamata ya nuna lambar ma'aunin ƙasa bisa ga shi, kuma idan ma'aunin kasuwanci ne, ya kamata a haɗa takardar kasuwanci da kwangilar siye.

Na biyu, kayan bawul ɗin ƙofar hatimi mai laushi

1. Ya kamata a nuna kayan jikin bawul ɗin ƙarfe, ƙarfe mai siminti, bakin ƙarfe, 316L, kuma a nuna matakin da ainihin bayanan gwajin jiki da sinadarai na baƙin ƙarfen.

2. Ya kamata kayan tushe su yi ƙoƙari su sami sandar bakin ƙarfe (2CR13), kuma babban bawul ɗin diamita ya kamata ya zama sandar bakin ƙarfe da aka saka.

3. An yi goro da tagulla na aluminum ko kuma tagulla na aluminum, kuma tauri da ƙarfi sun fi na bawul ɗin ƙarfi.

4. Bai kamata tauri da ƙarfin kayan bushing na tushe ya fi na bawul ɗin girma ba, kuma bai kamata a sami tsatsa ta lantarki tare da bawul ɗin tushe da jikin bawul ɗin a ƙarƙashin yanayin nutsewa cikin ruwa ba.

5. Kayan da ke saman rufewa

(1) Nau'ikan hatimin laushibawul ɗin ƙofas sun bambanta, kuma hanyoyin rufewa da buƙatun kayan sun bambanta;

(2) Ga bawuloli na ƙofar wedge na yau da kullun, ya kamata a yi bayani game da kayan, hanyar gyarawa da hanyar niƙa zoben tagulla;

(3) Bayanan gwajin sinadarai da tsafta na bawul ɗin ƙofar mai laushi da kuma kayan rufin farantin bawul;

6. Shirya shaft ɗin bawul

(1) Saboda hatimin laushibawul ɗin ƙofaa cikin hanyar sadarwa ta bututu yawanci ba kasafai ake buɗewa da rufewa ba, ana buƙatar marufin ya kasance ba ya aiki tsawon shekaru da yawa, kuma marufin bai tsufa ba, kuma ana kiyaye tasirin rufewa na dogon lokaci;

(2) Ya kamata kuma a riƙa rufe bawul ɗin na dindindin idan ana yawan buɗewa da rufe shi;

(3) Dangane da buƙatun da ke sama, marufin shaft ɗin bawul yana ƙoƙarin kada a maye gurbinsa har tsawon rai ko fiye da shekaru goma;

(4) Idan ana buƙatar maye gurbin marufin, ƙirar bawul ɗin iska ya kamata ta yi la'akari da matakan da za a iya maye gurbinsu a ƙarƙashin yanayin matsin lamba na ruwa.

Na uku, tsarin aiki na hatimin laushibawul ɗin ƙofa

3.1 Ya kamata a rufe hanyar buɗewa da rufewa ta bawul ɗin ƙofar hatimi mai laushi yayin aiki.

3.2 Saboda bawul ɗin iska mai ƙarfi da ke cikin hanyar sadarwa ta bututun galibi ana buɗe shi da hannu kuma ana rufe shi da hannu, adadin juyawar buɗewa da rufewa bai kamata ya yi yawa ba, wato, babban bawul ɗin diamita ya kamata ya kasance cikin juyawar 200-600.

3.3 Domin sauƙaƙe aikin buɗewa da rufewa na mutum ɗaya, matsakaicin ƙarfin buɗewa da rufewa ya kamata ya zama 240N-m a ƙarƙashin yanayin matsin lamba na bututun mai.

3.4 Ƙarshen buɗewa da aikin rufewa na bawul ɗin ƙofar hatimi mai laushi ya kamata ya zama murabba'in tenon, kuma girman ya kamata ya zama daidaitacce, kuma ya fuskanci ƙasa, ta yadda mutane za su iya aiki kai tsaye daga ƙasa. Bawuloli masu faifan diski ba su dace da amfani da su a cikin hanyoyin sadarwa na ƙarƙashin ƙasa ba.

3.5 allon nuni na matakin buɗewa da rufewa na hatimin laushibawul ɗin ƙofa

(1) Ya kamata a jefa alamar sikelin matakin buɗewa da rufewa na bawul ɗin ƙofar hatimi mai laushi a kan murfin akwatin gear ko a kan harsashin faifai na nuni bayan an canza alkibla, duk suna fuskantar ƙasa, kuma ya kamata a goge alamar sikelin da phosphorus don nuna jan hankali;

(2) Ana iya yin kayan allurar faifan nuni da farantin ƙarfe mai bakin ƙarfe a ƙarƙashin kyakkyawan tsari, in ba haka ba farantin ƙarfe ne mai fenti, kuma bai kamata a yi shi da fatar aluminum ba;

(3) Allurar faifan nuni tana jan hankali, an gyara ta sosai, da zarar an daidaita budewa da rufewa daidai, ya kamata a kulle ta da rivets.

3.6 Idan bawul ɗin ƙofar hatimi mai laushi ya binne da zurfi, kuma nisan da ke tsakanin tsarin aiki da allon nuni da ƙasa ya kai ≥1.5m, ya kamata a sanya masa wurin amfani da sandar faɗaɗawa, kuma a gyara shi sosai don mutane su iya lura da kuma aiki daga ƙasa. Wato, aikin buɗewa da rufewa na bawul ɗin a cikin hanyar sadarwa ta bututu bai dace da aikin ƙarƙashin ƙasa ba.

Na huɗu, gwajin aiki na hatimin laushibawul ɗin ƙofa

4.1 Lokacin da aka ƙera bawul ɗin a cikin rukuni na takamaiman takamaiman bayanai, ya kamata a ɗora wa wata ƙungiya mai iko alhakin gwada waɗannan ayyukan:

(1) Ƙarfin buɗewa da rufewa na bawul ɗin a ƙarƙashin yanayin matsin lamba na aiki;

(2) A ƙarƙashin yanayin matsin lamba na aiki, zai iya tabbatar da ci gaba da lokutan buɗewa da rufewa nabawulrufewa sosai;

(3) Gano ma'aunin juriyar kwararar bawul ɗin a ƙarƙashin yanayin jigilar ruwan bututun.

4.2 Thebawulya kamata a gwada shi kamar haka kafin a bar masana'anta:

(1) Lokacin da aka buɗe bawul ɗin, jikin bawul ɗin ya kamata ya jure gwajin matsin lamba na ciki sau biyu ƙimar matsin lamba na bawul ɗin;

(2) Idan aka rufe bawul ɗin, ɓangarorin biyu suna ɗaukar nauyin matsin lamba sau 1.1 na bawul ɗin, kuma babu ɓuɓɓugar ruwa, amma ƙimar ɓuɓɓugar bawul ɗin malam buɗe ido da aka rufe da ƙarfe bai fi buƙatun da suka dace ba.

Na biyar, na ciki da waje na bawul ɗin ƙofar hatimi mai laushi na ciki da waje yana hana lalatawa

5.1 A ciki da wajen jikin bawul (gami da akwatin watsawa mai canzawa), da farko dai, ya kamata a yi amfani da fashewar harbi, cire yashi da cire tsatsa, sannan a fesa resin epoxy mai foda wanda ba shi da guba ta hanyar lantarki, tare da kauri fiye da 0.3mm. Idan yana da wahala a fesa resin epoxy mai guba ta hanyar lantarki a kan bawul masu girma, ya kamata a goge fentin epoxy mai guba iri ɗaya kuma a fesa shi.

5.2 Ana buƙatar cikin jikin bawul ɗin da dukkan sassan farantin bawul ɗin su kasance masu hana tsatsa gaba ɗaya, a gefe guda, ba zai yi tsatsa ba idan aka jika shi da ruwa, kuma ba zai yi tsatsa ba tsakanin ƙarfe biyu; Na biyu, saman yana da santsi, don haka juriya ga ruwa ta ragu.

5.3 Bukatun tsafta na resin epoxy ko fenti don hana tsatsa a jikin bawul dole ne su sami rahoton gwaji daga hukumar da ta dace. Halayen sinadarai da na zahiri suma ya kamata su cika buƙatun da suka dace.


Lokacin Saƙo: Nuwamba-09-2024